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TANGAZO LA SERIKALI NA. 380 la tarehe 17/5/2024 
 

SHERIA YA FEDHA ZA UMMA, 
(SURA YA 348) 

________ 
 

KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 10) 

 
KANUNI ZA USIMAMIZI WA MALI ZA UMMA ZA MWAKA 2024 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

UPATIKANAJI, USAJILI NA UTUNZAJI WA MALI ZA UMMA 
 

3. Upatikanaji wa mali ya umma. 
4. Rejista ya mali za umma. 
5. Utambuzi. 
6. Takwa la usajili wa mali za umma. 
7. Matumizi ya mali ya umma yenye ufanisi. 
8. Kukodisha au kuazimisha mali ya umma. 
9. Uchakavu na kushuka thamani kwa mali ya umma. 
10. Ulinzi na usalama wa mali ya umma. 
11. Ulinzi wa vyumba madhubuti, masanduku madhubuti n.k. 
12. Matengenezo ya mali. 
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SEHEMU YA TATU 
UHASIBU WA VIFAA 

 
13. Upatikanaji wa vifaa. 
14. Uthaminishaji wa vifaa. 
15. Kutambuliwa kama matumizi. 
16. Kumbukumbu za vifaa. 
17. Uhakiki wa vifaa. 
18. Hesabu ya vifaa ya mwaka. 
19. Matakwa ya utoaji wa taarifa. 

 
SEHEMU YA NNE 

UHAKIKI WA MALI ZA UMMA 
 
20. Uhakiki wa mali za umma. 
21. Ufanyaji wa uhakiki. 
 

SEHEMU YA TANO 
UHAMISHAJI, UFUTAJI NA UONDOSHAJI WA MALI ZA UMMA 

 
22. Idhini ya kufuta na kuondosha mali. 
23. Maombi ya kufuta na kuondosha mali isiyoweza kutumika, n.k. 
24. Utambuzi wa mali zinazopaswa kuondoshwa. 
25. Bodi ya ufutaji. 
26. Utendaji kazi wa bodi ya ufutaji. 
27. Kibali cha ufutaji na uondoshaji mali. 
28. Utunzaji na uhifadhi wa mali zilizofutwa. 
29. Njia za uondoshaji. 
30. Uhamisho wa mali za umma. 
 

SEHEMU YA SITA 
AJALI, UPOTEVU NA MAREJESHO YA MALI ZA UMMA 

 
31. Ajali na upotevu wa mali ya umma. 
32. Marejesho. 
 

SEHEMU YA SABA 
USHUGHULIKIAJI WA MADAI NA FIDIA 

 
33. Aina za madai. 
34. Ushughulikiaji wa madai. 
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SEHEMU YA NANE 
USIMAMIZI WA MALI ZILIZOTAIFISHWA 

 
35. Usimamizi wa mali iliyotaifishwa. 
 

SEHEMU YA TISA 
MASHARTI MENGINEYO 

 
36. Miongozo.  
37. Adhabu za ukiukaji. 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
___________ 
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SHERIA YA FEDHA ZA UMMA, 
(SURA YA 348) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 10) 

 
KANUNI ZA USIMAMIZI WA MALI ZA UMMA ZA MWAKA 2024 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Usimamizi wa Mali za Umma za mwaka 2024.   

Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo-  
“afisa masuuli” maana yake ni kama ilivyotafsriwa katika 

Sheria;  
“ajali” maana yake ni tukio linalohusisha mali ya umma 

linalotokea bila kutarajiwa na bila kukusudiwa na 
kusababisha uharibifu au majeraha;  

“fidia” maana yake ni kiasi cha fedha au malipo yoyote 
yanayolipwa kwa mdai kwa kutambua hasara au 
madhara aliyopata; 

 “gharama” maana yake ni kiasi kinachohitajika kuunda, 
kuzalisha au kupata mali ya umma, na inajumuisha- 

 (a) gharama ya kupata mali; 
(b) gharama ya ubadilishaji; na  
(c) gharama nyingine inayoweza kuhusishwa moja kwa 

moja kuiweka mali kwenye hali na mahali tayari 
kwa matumizi;  

“gharama iliyoamuliwa” maana yake ni kiasi 
kinachotumika kama mbadala wa gharama ya 
upatikanaji au gharama baada ya uchakavu kwa 
wakati husika;  

“gharama mbadala” maana yake ni gharama ya kupata mali 
ya umma yenye matumizi sawa na mali ya awali 
kwa bei ya wakati husika kwa viwango na muundo 
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unaozingatia teknolojia ya soko kwa wakati husika; 

 
“hati ya makubaliano” maana yake ni makubaliano kati ya 

pande zinazohusika katika madai kuhusu kiasi 
kinachostahili kulipwa;  

“hati ya malipo” maana yake ni hati inayotolewa na 
mahakama kwa mdai ikielekezwa kwa afisa 
masuuli au Katibu Mkuu inayoonesha kiasi 
ambacho mdai anastahili kulipwa;  

“Katibu Mkuu” maana yake ni kama ilivyotafsriwa katika 
Sheria;  

“madai” maana yake ni maombi rasmi ya fidia; 
 “mali ya umma” maana yake ni kama ilivyotafsriwa katika 

Sheria;  
“mali isiyoshikika” maana yake ni mali ya umma isiyo na 

umbo linaloonekana na inajumuisha programu, 
alama za biashara, leseni au haki zinazoweza 
kutekelezwa kisheria zinazohusiana na hakimiliki 
na hati miliki;  

“mali yenye thamani ndogo” maana yake ni mali ya umma 
yenye thamani isiyozidi ukomo wa thamani ya 
mali;  

“malibaki” maana yake ni mali inayochukuliwa au 
kukabidhiwa baada ya kukamilika kwa malipo ya 
fidia kwa hasara au uharibifu uliotokea;  

“marejesho” maana yake ni mali au kiasi ambacho Serikali 
inakusanya kutoka kwa taasisi au mtu binafsi kama 
malipo kamili au sehemu ya malipo baada ya 
kusababisha madhara au hasara kwa Serikali;  

“mdai” maana yake ni mtu anayedai fidia au mwakilishi 
wake;  

“Mhasibu Mkuu” maana yake ni kama ilivyotafsriwa 
katika Sheria;  

“Mlipaji Mkuu wa Serikali” maana yake ni kama 
ilivyotafsriwa katika Sheria;  

“mlipaji wa fidia” maana yake ni taasisi ya umma ambapo 
madai yameanzia au ambayo inawajibika kulipa 
madai;  

“muda wa matumizi ya mali” maana yake ni muda 
unaotarajiwa kwa mali ya umma kutumika kwa 
ufanisi; 
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“rejista ya mali za umma” maana yake ni rejista 

iliyoanzishwa chini ya kanuni ya 4; 
Sura ya 348 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Umma;  

“taasisi ya umma” maana yake ni kama ilivyotafsriwa 
katika Sheria;  

“tarehe ya kupata mali” maana yake ni tarehe ambayo mali 
ya umma ilipatikana kwa mara ya kwanza;  

“thamani halali” maana yake ni bei inayoweza kukubalika 
wakati wa kuuza mali ya umma katika hali ya soko 
ya wakati husika;   

“thamani inayoweza kurejeshwa” maana yake ni kiwango 
cha juu kati ya thamani halali ya mali ya umma 
baada ya kuondoa gharama za uuzaji na thamani ya 
mali kulingana na hali yake kwa wakati husika;  

“thamani ya mali” maana yake ni gharama ya ununuzi, 
uthamini au gharama nyingine iliyotumika wakati 
wa upatikanaji wa mali ya umma inayotambulika 
katika taarifa ya hali ya fedha baada ya kutoa 
limbikizo la uchakavu na hasara ya uharibifu; 

 “uchakavu” maana yake ni kuchakaa kwa mali ya umma au 
upotevu mwingine wa thamani unaotokana na 
matumizi ya kawaida;  

“ufutaji” maana yake ni mchakato wa kuondoa mali ya 
umma katika rejista ya mali za umma kufuatia mali 
husika kutokuwa na uwezo wa kutoa huduma au 
manufaa ya kiuchumi;  

“kushuka thamani” maana yake ni hasara ya manufaa ya 
kiuchumi au kupungua kwa uwezo wa kutoa 
huduma iliyotarajiwa kwa mali ya umma tofauti na 
uchakavu;  

“ukomo wa thamani ya mali” maana yake ni kiwango cha 
chini cha thamani ya mali ya umma itakayoingizwa 
katika rejista ya mali za umma;  

“vifaa” maana yake ni mali za umma-  
(a) katika mfumo wa malighafi au vifaa 

vinavyotumiwa katika mchakato wa uzalishaji;  
(b) katika mfumo wa malighafi au vifaa 

vinavyotumiwa au kusambazwa katika utoaji wa 
huduma;  

(c) zilizotengwa kwa ajili ya kuuzwa au kusambazwa 
kulingana na shughuli za taasisi; au 
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(d) zilizo katika mchakato wa uzalishaji kwa ajili ya 

kuuzwa au kusambazwa.   
SEHEMU YA PILI 

UPATIKANAJI, USAJILI NA UTUNZAJI WA MALI ZA UMMA  
Upatikanaji 
wa mali ya 
umma 

 3.-(1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo 
katika sheria nyingine yoyote, mali ya umma inaweza 
kupatikana kwa njia ya-  

(a) ununuzi;  
(b) uhamisho;  
(c) zawadi au msaada;  
(d)  kuzaliana;  
(e) utaifishaji;  
(f)  urithi; au  
(g) kuwa na mali ambayo haijadaiwa, mali 

iliyotelekezwa au kutokana na vita, maafa au 
majanga.  

 (2) Afisa masuuli atahakikisha kwamba mali ya 
umma inapatikana kwa njia iliyoainishwa chini ya Kanuni 
hizi na sheria nyingine yoyote.  
 (3) Afisa masuuli atahakikisha kwamba kila mali ya 
umma inayopatikana inatambuliwa kwa nembo maalumu 
au namba tambulishi ya kipekee kama itakavyotolewa na 
sheria yoyote au katika muonekano ulioainishwa katika 
Jedwali la Kwanza.  
 (4) Afisa masuuli atahakikisha kwamba mali za 
umma zina umiliki halali na ana nyaraka zinazothibitisha 
umiliki wa mali hizo.   

Rejista ya 
mali za 
umma 

 4.-(1) Mlipaji Mkuu wa Serikali ataanzisha rejista 
ya kielektroniki ya mali za umma ambamo kila afisa 
masuuli ataweka kumbukumbu ya taarifa za mali za umma 
zilizo chini ya usimamizi wake. 

  (2) Rejista ya mali za umma itakuwa na taarifa 
zifuatazo: 

 (a) thamani 
 (b) eneo; 
 (c) hali; 
 (d) maelezo; 
 (e) gharama 
 (f) uchakavu; na  
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(g) sehemu muhimu.    
Utambuzi  5.-(1) Mali ya umma itakayosajiliwa kwa mujibu 

wa Kanuni hizi itatambuliwa endapo itakidhi vigezo 
vifuatavyo:  

(a) mali kuwa na uwezo wa kutoa huduma au 
manufaa ya kiuchumi kwa taasisi ya umma;  

(b) gharama ya mali inaweza kupimwa kwa 
uhakika;  

(c) mali ina ukomo wa thamani usiopungua shilingi 
laki moja; na  

(d) taasisi ya umma inamiliki au ina uwezo wa 
kudhibiti  manufaa ya kiuchumi au huduma 
inayotolewa na mali husika.  

 (2) Afisa masuuli anayepata mali kwa wingi 
ambazo kila moja iko chini ya ukomo wa thamani 
atatambua mali hizo endapo jumla ya thamani inafikia 
ukomo wa thamani ya mali uliowekwa kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1)(c).   

Takwa la 
usajili wa 
mali za 
umma  

 6.-(1) Kila mali ya umma itasajiliwa kwa mujibu 
wa Kanuni hizi.  
 (2) Afisa masuuli atahakikisha kila mali ya umma 
inasajiliwa katika rejista ya mali za umma kwa mujibu wa 
kanuni hii.  
 (3) Mali ya umma itasajiliwa kwa kuzingatia 
muundo uliowekwa katika rejista ya mali za umma kwa 
madhumuni ya kuhakikisha mfanano wa uwekaji wa 
kumbukumbu ya mali za umma.  
 (4) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo katika 
sheria nyingine yoyote, afisa masuuli ataweka 
kumbukumbu ya mali zote za urithi.  
 (5) Afisa masuuli atahakikisha kumbukumbu za 
mali za umma zilizo katika rejista ya mali za umma 
zinatunzwa na kuhuishwa mara kwa mara.  
 (6) Mali ya umma itasajiliwa katika rejista ya mali 
za umma kwa gharama ya upatikanaji au kwa gharama 
iliyoamuliwa endapo gharama halisi itakosekana.  
 (7) Endapo mali ya umma imefanyiwa matengenezo 
au ukarabati ambao unaathiri muda wa matumizi ya mali, 
afisa masuuli atafanya marejeo ya thamani ya mali ya 
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umma ili kubainisha thamani mpya ya mali. 

 
 (8) Mali ya umma haitaondolewa mahali pake 
kwenda mahali pengine isipokuwa kwa idhini ya mamlaka 
stahiki.  
 (9 Kumbukumbu ya mali itabaki kwenye rejista ya 
mali za umma hadi itakapofutwa kwa kuzingatia Kanuni 
hizi.   

Matumizi ya 
mali ya 
umma yenye 
ufanisi 

 7.-(1) Afisa masuuli atahakikisha kwamba mali ya 
umma inatumika kwa ufanisi na kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa, na endapo mali ya umma haitumiki au 
inatumika chini ya kiwango kwa muda wa miezi sita au 
zaidi, afisa masuuli atapaswa kutoa taarifa kwa Katibu 
Mkuu kwa hatua na maelekezo zaidi.  
 (2) Endapo Katibu Mkuu atabaini uwepo wa mali 
ya umma isiyotumika au inayotumika chini ya kiwango 
kwa zaidi ya miezi sita na afisa masuuli hajatoa taarifa 
kama ilivyoelekezwa katika kanuni ndogo ya (1), Katibu 
Mkuu anaweza kuiondosha kwenye matumizi ya umma au 
kuihamisha kwenda kwenye taasisi itakayoweza kuitumia 
kwa ufanisi.   
 (3) Mali ya umma haitatumika na mtu yeyote 
isipokuwa afisa aliyeidhinishwa na kwa matumizi ya 
kiofisi.   

Kukodisha au 
kuazimisha 
mali ya 
umma 

 8.-(1) Isipokuwa pale ambapo kuna utaratibu 
ulioidhinishwa na gharama ya ukodishaji imeainishwa, 
mali ya umma inaweza kukodishwa au kuazimishwa kwa 
maafisa wa Serikali au kwa umma katika mazingira ya 
kipekee na baada ya idhini ya maandishi ya afisa masuuli.  
 (2) Ukodishaji au uazimishaji wa mali ya umma 
utaambatana na makubaliano yatakayosainiwa na 
mkodishaji katika fomu iliyoidhinishwa na mamlaka husika 
na endapo ni ukodishaji, makubaliano hayo yatabainisha 
namna malipo ya gharama za ukodishaji yatakavyofanyika.   
 (3) Maelezo kuhusu mali ya umma iliyokodishwa 
au kuazimishwa yataingizwa katika rejista ya mali ya 
umma na kuonesha tarehe ya kuazimishwa au kukodishwa, 
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mtu aliyeazimishwa au kukodishwa, mamlaka ya 
uazimishaji au ukodishaji, namba ya stakabadhi ya malipo 
ya gharama za ukodishaji, tarehe inayopaswa kurejeshwa 
na tarehe halisi mali iliporudishwa.  
 (4) Baada ya mali ya umma kurejeshwa, 
itakaguliwa na afisa mwenye weledi na endapo upungufu, 
uharibifu au uchakavu wowote usio wa kawaida utabainika, 
gharama za uharibifu zitatozwa dhidi ya mkodishaji au 
muazimaji.   

Uchakavu na 
kushuka 
thamani kwa 
mali ya 
umma 

 9.-(1) Ukokotoaji wa uchakavu wa mali ya umma 
utafanyika kwa njia ya kugawanya thamani ya mali kwa 
muda wa matumizi uliokadiriwa. 
 (2)Muda wa matumizi wa mali ya umma utakuwa 
kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (3) Thamani baki itakayotumika wakati wa 
kukokotoa uchakavu wa mali ya umma kwa mujibu wa 
kanuni ndogo ya (1) itakuwa sifuri.  
 (4) Afisa masuuli atahakikisha ukokotoaji wa 
uchakavu wa mali ya umma unafanyika kila mwaka kwa 
kuzingatia namna ya ukokotoaji na muda wa matumizi kwa 
mujibu wa kanuni ndogo ya (1) na (2).  
 (5) Kwa madhumuni ya kubaini muda uliosalia wa 
matumizi ya mali ya umma, afisa masuuli atafanya mapitio 
ya muda wa matumizi kila mwaka kwa namna 
iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu.  
 (6) Mali ya umma itachukuliwa kuwa imeshuka 
thamani pale ambapo thamani yake ni kubwa kuliko 
thamani inayoweza kurejeshwa.  
 (7) Kwa madhumuni ya kubaini hasara iliyotokana 
na kushuka thamani kwa mali ya umma, afisa masuuli 
atafanya tathmini kila mwaka ili kubaini kushuka kwa 
thamani ya mali ya umma endapo kuna angalau moja ya 
viashiria vifuatavyo:  

(a) mali ya umma kutofanya kazi;  
(b) mali ya umma kupitwa na wakati au kuharibika;  
(c) mali ya umma kutotumika;  
(d) mabadiliko makubwa ya mahitaji, soko na 

mazingira ya kiuchumi;  
(e) mabadiliko makubwa ya teknolojia; na 
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(f) mabadiliko makubwa ya mifumo ya sera, sheria 

au udhibiti.   

Ulinzi na 
usalama wa 
mali ya 
umma 

 10.-(1) Afisa masuuli atazingatia maelezo ya ulinzi 
na usalama kwa kila mali ya umma kama ilivyoelekezwa 
na mtengenezaji au mamlaka nyingine yoyote inayohusika.  
 (2) Endapo mali ya umma inapaswa kuwekewa 
bima, bima itawekwa kupitia kampuni ya bima 
inayoaminika kwa kuzingatia aina, asili, thamani na 
vihatarishi vinavyohusika kwa mujibu wa maelekezo 
yanayoweza kutolewa na Katibu Mkuu.  
 (3) Afisa masuuli atafanya tathmini ya vihatarishi 
kwa mali ya umma na kutunza rejista ya vihatarishi.  
 (4) Afisa masuuli atahakikisha kuwa mali ya umma 
inatumika na kutunzwa kwa namna itakayohakikisha ulinzi 
na usalama wake.   

Ulinzi wa 
vyumba 
madhubuti, 
masanduku 
madhubuti 
n.k. 

 11.-(1) Afisa masuuli atahakikisha- 
(a) uwepo wa vyumba madhubuti, kasiki au 

masanduku madhubuti kwa ajili ya kuhifadhi 
fedha za umma, vitu vya thamani na nyaraka 
muhimu; 

(b) kuwa anaomba kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
mwongozo kuhusu vigezo msawazo, usimikaji 
na matengenezo ya milango ya vyumba 
madhubuti, kasiki au masanduku madhubuti 
kabla ya usimikaji au matengenezo yoyote;   

(c) afisa mwenyewe ufunguo wa mlango wa 
chumba madhubuti, kasiki au sanduku 
madhubuti anatunza ufunguo huo na kuulinda 
ipasavyo wakati wote;  

(d) ufunguo wa mlango wa chumba madhubuti, 
kasiki au sanduku madhubuti hauwekwi alama 
au kiashiria kingine chochote;  

(e) nywila ya mlango wa chumba madhubuti, kasiki 
au sanduku madhubuti inajulikana na afisa 
mwenye nywila pekee na haifichuliwi kwa mtu 
mwingine yeyote; 
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(f) afisa anayefungua mlango wa chumba 

madhubuti, kasiki au sanduku madhubuti 
anakuwa mwangalifu ili kuhakikisha kwamba 
mtu mwingine hawezi kusoma nywila au 
kuchonga ufunguo wa ziada au nakala;  

(g) maombi ya kufunguliwa au kubadilisha nywila 
au ufunguo wa mlango wa chumba madhubuti, 
kasiki au sanduku madhubuti yanafanywa kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali na kwamba nywila au 
ufunguo unabadilishwa baada ya kupata idhini;  

(h) pale ambapo kuna mabadiliko ya mtumiaji wa 
mlango wa chumba madhubuti, kasiki au 
sanduku madhubuti, nywila au ufunguo 
unabadilishwa baada ya makabidhiano;  

(i) milango ya vyumba madhubuti, kasiki au 
sanduku madhubuti inasajiliwa katika rejista ya 
mali kwa mujibu wa kanuni ya 4.  

 (2) Mlipaji Mkuu wa Serikali atatunza nywila na 
nakala za funguo za milango ya vyumba madhubuti, kasiki 
au masanduku madhubuti ya taasisi za umma kwa ajili ya 
matumizi pale itakapohitajika.   

Matengenezo 
ya mali 

 12.-(1) Afisa masuuli atakuwa na wajibu wa 
kuhakikisha kwamba mpango wa matengenezo ya mali ya 
umma unaandaliwa na kutekelezwa kwa kuzingatiwa 
muundo ulioainishwa katika Jedwali la Nne.  
 (2) Afisa masuuli atachagua afisa mwenye ujuzi na 
uzoefu unaohitajika kwa ajili ya kusimamia mali za umma.   

SEHEMU YA TATU  
UHASIBU WA VIFAA  

Upatikanaji 
wa vifaa 

 13. Upatikanaji wa vifaa chini ya Sehemu hii 
utazingatia masharti yanayosimamia upatikanaji wa mali za 
umma.   

Uthaminishaj
i wa vifaa 

 14.-(1) Afisa masuuli atahakikisha kwamba thamani 
ya vifaa inapimwa kwa thamani itakayokuwa chini kati ya 
gharama ya upatikanaji au bei ya soko baada ya kuondoa 
gharama za uuzaji: 
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 Isipokuwa kwamba, endapo vifaa vimepatikana 
kwa njia tofauti na ununuzi, thamani yake itapimwa kwa 
thamani halali katika tarehe ya upatikanaji.  
 (2) Endapo taasisi ya umma ina vifaa kwa ajili ya 
kugawa bure au kwa malipo kidogo, thamani ya vifaa 
itapimwa kwa thamani itakayokuwa chini kati ya gharama 
ya awali ya upatikanaji na gharama ya upatikanaji kwa 
wakati husika.  
 (3) Utaratibu wa taasisi ya umma kuhasibu vifaa 
utakuwa kwa mujibu wa matakwa ya Sheria au, kadiri 
itakavyokuwa, sera za uhasibu za taasisi husika.   

Kutambuliwa 
kama 
matumizi 

 15.-(1) Pale ambapo vifaa vinauzwa, kubadilishwa 
au kusambazwa, thamani ya vifaa hivyo itatambuliwa kama 
matumizi katika kipindi ambacho mapato husika 
yametambuliwa.  
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi 
yanayoelekeza kupata idhini ya kufuta vifaa au hasara, 
thamani inayofutwa itatambuliwa kama matumizi katika 
kipindi ilipofutwa.  
 (3) Thamani ya vifaa vilivyorejeshwa baada ya 
kufutwa na kutambuliwa kama matumizi itazingatia 
thamani ya vifaa hivyo wakati wa urejeshaji.   

Kumbukumb
u za vifaa 

 16. Taasisi ya umma itatunza leja ya vifaa kwa 
madhumuni ya kuweka kumbukumbu ya vifaa vilivyopo, 
ikijumuisha thamani na idadi ya vifaa vilivyopokelewa, 
vilivyotolewa na vilivyobaki.   

Uhakiki wa 
vifaa 

 17. Taasisi ya umma itafanya uchambuzi wa vifaa 
angalau mara moja kwa mwaka kwa madhumuni ya- 

(a) kubainisha thamani halisi na kutoa taarifa ya 
vifaa husika; na  

(b) kupunguza hasara zinazotokana na kuisha kwa 
muda wa matumizi, kupunguza vifaa 
visivyotumika na gharama za utunzaji.   

Hesabu ya 
vifaa ya 
mwaka 

 18.-(1) Kwa kadiri itakavyowezekana kabla au 
baada ya mwisho wa mwaka wa fedha, taasisi ya umma 
itaandaa orodha yenye thamini ya vifaa hadi kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha kwa madhumuni ya 
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kujumuishwa katika taarifa za fedha, ukokotoaji wa kodi au 
kuakisiwa katika taarifa za utendaji. 

 
 (2) Afisa masuuli atahakikisha kuwa vifaa 
vimehakikiwa na kuthibitishwa angalau mara moja kwa 
mwaka.   

Matakwa ya 
utoaji wa 
taarifa 

 19. Matakwa ya utoaji wa taarifa kuhusu vifaa 
yatajumuisha- 

(a) sera za uhasibu zinazotumika katika 
uthaminishaji wa vifaa;  

(b) jumla ya thamani ya vifaa na thamani kwa kila 
kundi la vifaa kwa taasisi husika ya umma;  

(c) vifaa vilivyothaminishwa kwa thamani halali 
ukiondoa gharama ya uuzaji;  

(d) thamani ya vifaa iliyotambuliwa kama matumizi 
katika kipindi husika;  

(e) thamani ya vifaa vilivyofutwa na kutambuliwa 
kama matumizi katika kipindi husika;  

(f) thamani ya vifaa vilivyorejeshwa baada ya 
kufutwa na kutambuliwa kama matumizi 
kwenye taarifa ya utendaji wa kifedha kwa 
kipindi husika;  

(g) sababu za kurejeshwa kwa thamani ya vifaa 
vilivyofutwa; na  

(h) thamani ya vifaa iliyowekwa kama dhamana ya 
madeni.   

SEHEMU YA NNE  
UHAKIKI WA MALI ZA UMMA   

Uhakiki wa 
mali za 
umma 

 20.-(1) Mali za umma zitahakikiwa na Katibu Mkuu 
angalau mara moja katika miaka mitatu au kwa kipindi 
kingine atakachoona inafaa. 
 (2) Uhakiki wa mali za umma utafanyika ili 
kuwezesha usimamizi bora kwa kipindi chote cha uhai wa 
mali.   
 (3) Uhakiki wa mali za umma utafanyika kwa 
kuangalia uzingatiaji wa masuala yafuatayo:  

(a) uwepo wa mali; 
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(b) umiliki;  
(c) hali;  
(d) mahali;  
(e) thamani;  
(f) idadi;  
(g) mpango wa matengenezo;  
(h) utumiaji;  
(i) uhamisho na uondoshaji; na  
(j) ulinzi na usalama.  

 (4) Kulingana na matokeo ya uhakiki, afisa masuuli 
atatakiwa kujibu mapendekezo yatakayotolewa ikiwa ni 
pamoja na kuhuisha rejista ya mali za umma.   

Ufanyaji wa 
uhakiki 

 21.-(1) Endapo uhakiki wa mali za umma unapaswa 
kufanyika, Katibu Mkuu ataitaarifu taasisi ya umma husika 
kuhusu kusudio la kufanya uhakiki wa mali za taasisi hiyo.  
 (2) Taasisi ya umma itawasilisha kwa Katibu Mkuu 
nyaraka au taarifa pindi zitakapohitajika ili kuruhusu 
uhakiki kufanyika kwa ufanisi.    
 (3) Kwa kuzingatia kifungu cha 6(4) cha Sheria, 
Katibu Mkuu anaweza kumtaka afisa yeyote wa taasisi ya 
umma au mtu mwingine ambaye ataona anaweza kusaidia 
katika jambo linalohusu mali ya umma inayohakikiwa, 
kutoa taarifa au nyaraka zilizo chini ya usimamizi wake na 
taarifa au nyaraka hizo zitatolewa katika kipindi cha 
uhakiki.  
 (4) Baada ya kukamilika kwa uhakiki na kabla ya 
kutoa taarifa ya mwisho ya uhakiki, Katibu Mkuu 
atawasilisha hoja za awali kwa maandishi kwa taasisi ya 
umma iliyofanyiwa uhakiki wa mali.  
 (5) Ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 
hoja za awali, afisa masuuli atawasilisha kwa Katibu Mkuu 
majibu ya kina kwa hoja za uhakiki.  
 (6) Katibu Mkuu ataandaa taarifa ya mwisho ya 
uhakiki na kuiwasilisha kwa afisa masuuli husika, au kadri 
itakavyokuwa, kwa mtu aliyeelekeza uhakiki ufanyike.  
 (7) Afisa masuuli atawasilisha kwa Katibu Mkuu 
majibu ya hoja za uhakiki ndani ya siku thelathini za kazi 
baada ya kupokea taarifa ya mwisho ya uhakiki.   
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SEHEMU YA TANO  
KUHAMISHA, KUFUTA NA KUONDOSHA MALI ZA UMMA   

Idhini ya 
kufuta na 
kuondosha 
mali 

 22.-(1) Isipokuwa kwa mali zenye thamani ndogo, 
taasisi ya umma itaomba idhini ya Katibu Mkuu kwa ajili 
ya kufuta na kuondosha mali za umma zisizoweza 
kukarabatiwa kwa gharama yenye manufaa, zilizofika 
ukomo wa muda wa matumizi, zisizotumika kwa muda 
mrefu, zilizopitwa na wakati au zisizoweza kutumika kwa 
sababu nyingine yoyote. 
 (2) Isipokuwa kwa mali zinazohusishwa na 
udanganyifu, wizi au uharibifu uliosababishwa kwa 
uzembe, afisa masuuli anaweza kufuta na kuondosha mali 
zenye thamani ndogo zisizoweza kukarabatiwa kwa 
gharama yenye manufaa, zilizofika ukomo wa muda wa 
matumizi, zisizotumika kwa muda mrefu, zilizopitwa na 
wakati au zisizoweza kutumika kwa sababu nyingine 
yoyote na kutoa taarifa kila mwaka kwa Katibu Mkuu 
kuhusu mali zenye thamani ndogo zilizofutwa na 
kuondoshwa:   
 (3) Ufutaji na uondoshaji wa mali zinazohusishwa 
na udanganyifu, wizi au uharibifu uliosababishwa kwa 
uzembe utafanyika baada ya kukamilika kwa taratibu za 
kushughulikia upungufu huo zilizoainishwa katika sheria 
husika. 

  

Maombi ya 
kufuta na 
kuondosha 
mali 
isiyoweza 
kutumika, n.k 

 23. Isipokuwa kwa mali zenye thamani ndogo, 
endapo afisa masuuli ataona kuwa mali haiwezi 
kukarabatiwa kwa gharama yenye manufaa, imefikia 
ukomo wa muda wa matumizi, haitumiki kwa muda mrefu, 
imepitwa na wakati au haiwezi kutumika kwa sababu 
nyingine yoyote, atawasilisha maombi kwa Katibu Mkuu 
kwa ajili ya kufutwa na kuondoshwa ndani ya muda ambao 
Katibu Mkuu anaweza kuelekeza.   

Utambuzi wa 
mali 
zinazopaswa 
kuondoshwa 

 24. Katika kuimarisha taratibu za ndani za udhibiti 
wa mali za umma chini ya Kanuni hizi, afisa masuuli 
anaweza kuunda bodi ya tathmini kwa ajili ya- 

(a) kuhakiki mali ya umma isiyoweza kukarabatiwa 
kwa gharama yenye manufaa, iliyofika ukomo 
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wa muda wa matumizi, isiyotumika kwa muda 
mrefu, iliyopitwa na wakati au isiyoweza 
kutumika kwa sababu nyingine yoyote; na  

(b) kushauri kuhusu kuanza taratibu za ufutaji na 
uondoshaji wa mali isiyohitajika mapema 
iwezekanavyo.   

Bodi ya 
ufutaji 

 25.-(1) Kwa kutegemea upekee, thamani na wingi 
wa mali za umma, Katibu Mkuu anaweza kuteua bodi ya 
ufutaji, itakayojumuisha maafisa wasiopungua wawili na 
wasiozidi watano, ambapo mmoja kati yao atateuliwa kuwa 
mwenyekiti kwa ajili ya uhakiki na kutoa taarifa kuhusu 
mali za umma zinazokusudiwa kufutwa.  
 (2) Isipokuwa pale ambapo mazingira yanahitaji 
vinginevyo, afisa anayehusika na usimamizi au matumizi 
ya mali ya umma katika taasisi ya umma hatateuliwa 
kwenye bodi ya ufutaji.  
 (3) Endapo afisa aliyeteuliwa katika bodi ya ufutaji 
hawezi kutekeleza majukumu hayo, atamjulisha Katibu 
Mkuu, kwa kueleza sababu za kushindwa kutekeleza 
majukumu husika na endapo Katibu Mkuu ataridhia sababu 
zilizotolewa atateua afisa mbadala.   

Utendaji kazi 
wa bodi ya 
ufutaji 

 26.-(1) Mwenyekiti wa bodi ya ufutaji atapanga na 
afisa masuuli mahali na wakati ambapo bodi inaweza 
kukutana na afisa masuuli atahakikisha kuwa afisa 
anayehusika na mali ya umma anapatikana na kuwepo 
wakati wote wa uhakiki.  
 (2) Bodi ya ufutaji itahakiki mali ya umma 
inayokusudiwa kufutwa na kuamua endapo mali husika 
haiwezi kuendelea kutumika.   
 (3) Bodi ya ufutaji itaandaa na kuwasilisha kwa 
Katibu Mkuu taarifa ya ufutaji itakayojumuisha 
mapendekezo ya njia ya uondoshaji kwa kila mali na 
ukomo wa chini wa bei kwa mali zinazopendekezwa 
kuuzwa.  
 (4) Taarifa ya ufutaji itabainisha endapo kuna mali 
inayoweza kuendelea kutumika au kutumika kwa namna 
nyingine na itabainisha pia endapo kutoweza kuendelea 
kutumika kwa mali kumetokana na uzembe, matumizi 
mabaya, kutofanyiwa matengenezo au kutohifadhiwa 
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ipasavyo.  

  

Kibali cha 
ufutaji na 
uondoshaji 
mali 

 27. Pale ambapo Katibu Mkuu atajiridhisha kuwa 
mali ya umma, iliyobainishwa katika maombi ya kibali cha 
ufutaji na uondoshaji haiwezi kuendelea kutumika, atatoa 
kibali cha kufuta mali husika katika rejista ya mali za 
umma na kuelekeza taratibu za uondoshaji.     

Utunzaji na 
uhifadhi wa 
mali 
zilizofutwa 

 28. Afisa masuuli atakuwa na wajibu wa kutunza na 
kuhifadhi mali zilizofutwa katika sehemu salama hadi 
zitakapoondoshwa.   

Njia za 
uondoshaji 

 29.-(1) Mali ya umma iliyofutwa itaondoshwa kwa 
njia ya kuuzwa kwa mnada wa hadhara, zabuni, 
kubomolewa, kuharibiwa au kwa njia nyingine 
itakayoelekezwa na Katibu Mkuu.    
 (2) Endapo kibali kimetolewa kwa ajili ya uuzaji wa 
mali ya umma, mali husika haitakabidhiwa kwa mnunuzi 
hadi malipo kamili yamefanyika.  
 (3) Alama yoyote ya utambulisho au taarifa 
muhimu iliyopo kwenye mali ya umma inayopaswa 
kuondoshwa itafutwa kabla ya mali husika kukabidhiwa 
kwa mnunuzi.  
 (4) Pale ambapo mali ya umma inaondoshwa, hati 
ya kutolea mali itakuwa na nukuu ya kibali cha uondoshaji.   

Uhamisho wa 
mali za 
umma 

 30.-(1) Uhamisho wa mali ya umma kutoka taasisi 
moja ya umma kwenda nyingine utaidhinishwa na Katibu 
Mkuu. 
 (2) Mali ya umma haitahamishwa isipokuwa kama 
imesajiliwa katika rejista ya mali za umma.  
 (3) Taasisi ya umma ambayo imepata mali kwa njia 
ya uhamisho itapaswa-  

(a) kufanya mabadiliko ya umiliki kwa mujibu wa 
sheria zinazohusika; na 

 
(b) kuhuisha taarifa za mali katika rejista ya mali za 

umma kwa mujibu wa Kanuni hizi.  
 (4) Kwa madhumuni ya usalama na matumizi bora, 
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ya ufanisi na yenye manufaa ya mali ya umma, Mlipaji 
Mkuu wa Serikali anaweza kuelekeza mali ya umma 
kuhamishwa kutoka taasisi moja ya umma kwenda 
nyingine.   

SEHEMU YA SITA  
AJALI, UPOTEVU NA MAREJESHO YA MALI ZA UMMA   

Ajali na 
upotevu wa 
mali ya 
umma 

 31.-(1) Ndani ya siku ishirini na moja tangu 
kutokea kwa ajali au hasara, afisa masuuli atawasilisha kwa 
Katibu Mkuu taarifa ya ajali au hasara inayohusisha mali 
ya umma na inaweza kuambatishwa na nyaraka zifuatazo:  

(a) endapo ni ajali-  
(i) taarifa ya ajali; 

Sura ya 168 (ii) taarifa za polisi kuhusu ajali 
zilizoandaliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Usalama Barabarani;  

(iii) hukumu ya kesi ya usalama barabarani;  
(b) endapo ni hasara-  

(i) taarifa ya hasara pamoja na viambata 
vyake, kadri itakavyokuwa;  

(ii) taarifa ya kamati ya uchunguzi, iwapo 
kamati iliundwa kwa ajili hiyo; 

 
(iii) taarifa ya upotevu katika fomu 

iliyoainishwa na Jeshi la Polisi;  
(iv) hukumu ya mahakama kuhusu hasara 

husika.  
 (2) Uwasilishaji wa taarifa ya ajali au hasara 
inayohusisha mali ya umma chini ya kanuni ndogo ya (1) 
utafanyika kupitia mfumo wa kielektroniki ulioanzishwa na 
Wizara.  
 (3) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), baada ya 
kufanyika kwa uhakiki, Katibu Mkuu anaweza kutoa 
maelekezo kwa afisa masuuli kuhusu matengenezo ya mali 
ya umma, hatua za kinidhamu zitakazochukuliwa au 
marejesho ya hasara iliyopatikana.  
 (4) Mali ya umma haitafanyiwa matengenezo 
isipokuwa kama afisa masuuli anayesimamia mali husika 
amepata kibali cha Katibu Mkuu.   
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Marejesho  32.-(1) Isipokuwa kwa afisa masuuli mwenye 
mamlaka ya kubaki na mapato, afisa masuuli atahakikisha 
kwamba marejesho yote ya kifedha yanakusanywa na 
kuhamishiwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali.  
 (2) Mali ya umma ambayo haitaweza kurejeshwa 
itafutwa kwa mujibu wa kifungu cha 34 cha Sheria.  
 (3) Baada ya marejesho kufanyika kikamilifu, afisa 
masuuli atakabidhi malibaki kwa mlipa fidia kwa idhini ya 
Katibu Mkuu.   

SEHEMU YA SABA  
USHUGHULIKIAJI WA MADAI NA FIDIA   

Aina za 
madai 

 33. Afisa masuuli au Katibu Mkuu anaweza kulipa 
madai yoyote kati ya yafuatayo:  

(a) madai yanayotokana na ajali zinazohusisha mali 
ya umma ambayo haishughulikiwi kwa 
utaratibu wowote wa bima;  

(b) madai yanayotokana na amri za mahakama;  
(c) madai yanayotokana na makubaliano nje ya 

mahakama; na  
(d) madai mengine yanayopaswa kulipwa na 

Mlipaji Mkuu wa Serikali na maafisa masuuli 
kwa mujibu wa sheria nyingine yoyote.   

Ushughulikia
ji wa madai 

 34.-(1) Mdai atawasilisha madai kwa afisa masuuli 
kupitia fomu ya madai itakayoambatana na nyaraka 
muhimu kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tano.  
 (2) Endapo afisa masuuli atashindwa kulipa madai 
yaliyowasilishwa, ataeleza sababu na kumuomba Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kufanya malipo kwa niaba yake 
akiambatisha nyaraka zinazohusiana na madai husika. 

 
Sura ya 89 

 (3) Madai ya malipo yatapokelewa kwa kuzingatia 
ukomo wa muda wa madai ulioainishwa katika Sheria ya 
Ukomo wa Muda au sheria nyingine yoyote.  
 (4) Afisa masuuli au Katibu Mkuu atahakiki madai 
na kuomba ushauri wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali au 
Wakili Mkuu wa Serikali kabla ya kufanya malipo.  
 (5) Afisa masuuli au Katibu Mkuu anaweza 
kufanya majadiliano na mdai baada ya kufanya tathmini na 
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uhakiki wa madai.  
 (6) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (5), timu 
ya majadiliano inaweza kuundwa na itajumuisha-  

(a) maafisa waandamizi kutoka taasisi 
iliyosababisha madai;  

(b) Maafisa Sheria kutoka Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali au Ofisi ya Wakili Mkuu wa 
Serikali; na  

(c) mtu mwingine yeyote ambaye afisa masuuli au 
Katibu Mkuu ataona anafaa.  

 (7) Endapo makubaliano yatafikiwa, mtu 
anayepaswa kufanya malipo ya madai ataandaa hati ya 
makubaliano itakayosainiwa na wahusika na kuwasilishwa 
mahakamani kwa ajili ya usajili.  
 (8) Kwa madai yaliyotokana na amri ya mahakama, 
afisa masuuli au Katibu Mkuu anaweza kufanya 
majadiliano na mdai na kusajili mahakamani hati ya 
makubaliano.  
 (9) Baada ya malipo ya fidia kufanyika kikamilifu, 
afisa masuuli au Katibu Mkuu atachukua kutoka kwa mdai 
malibaki, ikiwa ipo, na uondoshaji wake utafanyika kwa 
mujibu wa masharti ya uondoshaji wa mali za umma chini 
ya Kanuni hizi.   

SEHEMU YA NANE  
USIMAMIZI WA MALI ZILIZOTAIFISHWA   

Usimamizi 
wa mali 
iliyotaifishwa  
Sura ya 256 

 35.-(1) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa kifungu 
cha 15(3) cha Sheria ya Mapato Yatokanayo na Uhalifu, 
Katibu Mkuu atapokea kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka mali iliyotaifishwa pamoja na nyaraka muhimu 
zinazohusika baada ya kufanyika kwa uhakiki wa mali 
husika.  
 (2) Baada ya uhakiki na makabidhiano, taarifa 
kuhusu mali iliyotaifishwa itaingizwa kwenye rejista ya 
mali za umma kwa gharama iliyokadiriwa wakati wa 
uhakiki.  
 (3) Katibu Mkuu atafanya mgao au kuondosha mali 
iliyokabidhiwa kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi.  
 (4) Taasisi itakayopata mali itafanya mabadiliko ya 
umiliki kwa kuzingatia kanuni ya 3(4). 



Kanuni za Usimamizi wa Mali za Umma 
Tangazo La Serikali Na. 380 (Linaendelea) 

22 

 

SEHEMU YA TISA  
MASHARTI MENGINEYO 

  
Miongozo   36. Katibu Mkuu anaweza kutoa miongozo kuhusu 

usimamizi wa mali za umma. 
  
Adhabu za 
ukiukaji  

 37. Mtu atakayekiuka masharti yoyote chini ya 
Kanuni hizi au kushindwa kuzingatia maelekezo yoyote ya 
Katibu Mkuu atawajibika kwa adhabu iliyoainishwa chini 
ya sheria husika. 
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__________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 

____________ 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 3(3)) 

____________ 

MUUNDO NA SIFA ZA MSIMBO WA NAMBA TAMBULISHI 

 

 

1. Muundo wa Msimbo  

 

Ukubwa: Urefu wa inchi 1 x upana wa inchi 2 kwa mali nyingine tofauti na majengo; na urefu 

wa inchi 3 x upana wa inchi 5 kwa majengo 
 

Nyenzo:   Silver void kwa mali nyingine tofauti na majengo; na PVC ngumbu nyeupe kwa majengo 
 

Gundi:   Ya kudumu 
 

Rangi:   Nyeusi namba 1 
 

Umbo:   Mstatili wenye kona za mviringo 

 

 

2. Maelezo ya Msimbo 

 

Maandishi ya Juu: Government of Tanzania/kifupi cha jina la taasisi ya umma 
 

Aina ya mwandiko: Arial kwa wino mzito 
 

Usomekaji:  Namba za kufuatana 
 

Alama/Lugha:  Code 128 Auto 
 

Mpangilio wa Namba:   

 

 

 

 

 

 

PICHA ZA MFANO 

                

 

  

   

          

  

                   

 

 

AINA 

FUNGU/NA

MBA YA 

TAASISI 

KITENGANI

SHI 

NAMBA 

YA MALI 

Mali Nyingine XXXXX * 000001 

Majengo XXXXX /BLD/ 0001 

  

XXXXX/BLD/0001 

 

Government of Tanzania 

 

 

                   

 

 

 

 

 

                     

 Majengo 

3 in 

 

5 in 

 
 2 in 

 
 

XXXXX*000001 

 

Government of Tanzania 

 

Mali tofauti na majengo 

 

                   

 

 

 

 

 

                      

 

1 in 
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_______________ 
 

JEDWALI LA PILI 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 9(2)) 

____________ 
 

MAKADIRIO YA MUDA WA MATUMIZI WA MALI YA UMMA 
 

Aina ya Mali Makadirio ya muda wa 
matumizi (kwa miaka) 

Ardhi - 
Majengo 50 
Mitambo na Mashine (Ikijumuisha: Mtambo wa uchimbaji, Trekta, 
Jenereta, mashine na mitambo ya viwandani, nk). 

15 

Mitambo ya kuzalisha umeme kwa maji 50 
Mitambo ya kuzalisha umeme kwa joto 50 
Mitambo ya usambazaji wa umeme 50 
Mitambo ya usafirishaji wa umeme kwa masafa 50 
Samani 10 
Vifaa vya ofisi 10 
Kompyuta (Kompyuta ya mezani, Kompyuta mpakato, 
Kishkwambi, nk) 

8 

Vitabu vya Maktaba 10 
Majoho 10 
Seva 10 
Vifaa vya mtandao/mawasiliano 10 
Vifaa vingine (vilivyo na thamani ya ununuzi ya dola za kimarekani 
50,000 au zaidi) 

25 

Magari  
● Matumizi makubwa (tani 5 na zaidi) 20 
● Matumizi ya kawaida (chini ya tani 5) 10 

Pikipiki 7 
Meli 50 
Feri & Boti 25 
Vichwa vya treni 25 
Mabehewa ya treni 35 
Mitambo ya mawasiliano (Telecom & signalling) 25 
Ndege (Fokker 30) saa za miruko 90,000  
Piper Navajo PA 31 saa za miruko 11,000  
Bombardier CRJ 200 saa za miruko 12,000  
Bombardier Global6000 saa za miruko  12,000 
Dreamliner saa za miruko  12,000 
Airbus saa za miruko  12,000 
Helikopta na ndege ndogo saa za miruko  12,000 
Bombardier/DE Havilland (Q400-8) saa za miruko  32,000 
Airbus (A220-300) saa za miruko  36,000 
Boeing 787-8 (Dreamliner) saa za miruko  48,000 
Boeing 737-9 (Max) saa za miruko  45,000 
Boeing 767-8 (Freighter) saa za miruko  50,000 
Barabara  
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Aina ya Mali Makadirio ya muda wa 
matumizi (kwa miaka) 

● Barabara za changarawe 4 
● Barabara za lami- (asphalt concrete) 10 
● Barabara za lami – (surface dressing) 7 
● Barabara ya zege 20 
● Barabara za ndege 20 

Madaraja  
● Madaraja ya mbao 4 
● Madaraja ya zege 60 
● Madaraja ya chuma 50 
● Makalavati ya zege 50 
● Makalavati ya chuma 20 
● Makalavati (drifts)- vented (yenye mabomba ya chuma) 20 
● Makalavati (drifts) – ya zege  50 

Reli 50 
Madaraja na makalavati ya reli 60 
Mifumo ya maji taka 25 
Mifumo ya maji 25 
Mifumo ya mitaro/mifereji ya maji 25 
Mfumo wa umwagiliaji na unyweshaji wa mifugo 25 
Visima vya kuchoronga (mita 0-200) 25 
Visima vya kuchoronga (zaidi ya mita 200) 50 
Visima vya kawaida (mita 0-100) 25 
Visima vya kawaida (zaidi ya mita 100) 50 
Bwawa dogo lisilojengewa lenye urefu chini ya mita 5 au mita za 
ujazo 250,000  

10 

Bwawa la kati lisilojengewa lenye urefu zaidi ya mita 5 na chini ya 
15 au zaidi ya mita za ujazo 250,000 na chini ya mita za ujazo 
1,000,000 

20 

Bwawa kubwa lisilojengewa lenye urefu zaidi ya mita 15 au zaidi 
ya mita za ujazo 1,000,000 

30 

Bwawa dogo lililojengewa lenye urefu wa mita 3 hadi10 au mita za 
ujazo 45,000 hadi 150,000 

20 

Bwawa la kati lililojengewa lenye urefu wa mita 3 hadi 10 au mita 
za ujazo 45,000 hadi150,000 

30 

Bwawa kubwa lililojengewa lenye urefu wa mita 3 hadi 10 au mita 
za ujazo 45,000 hadi 150,000 

50 

Mali Zisizoshikika  
● Mifumo ya kompyuta na programu 10 
● Hakimiliki - 
● Michoro ya mipango miji - 
● Haki ya kutumia mali Muda wa matumizi 

ulioainishwa 
● Matumizi ya hataza  Muda wa matumizi 

ulioainishwa 
Mali za kibaiolojia Inapimwa kwa thamani 

halali baada ya kuondoa 
gharama za uuzaji 
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___________ 
 

JEDWALI LA TATU 

____________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 10(4)) 

____________ 

 

JEDWALI LA MAPITIO YA MUDA WA MATUMIZI ULIOSALIA 

 

 

 

 

 

 

HALI 

MAKADIRIO YA MUDA WA MATUMIZI 

4 5 7 8 10 15 20 25 30 35 40 50 60 75 100 

MAKADIRIO YA MUDA WA MATUMIZI ULIOSALIA 

MPYA 4 5 7 8 10 15 20 25 30 35 40 50 60 75 100 

NZURI SANA 4 5 7 8 10 15 19 24 29 34 38 48 57 72 95 

NZURI 3 4 6 7 9 13 17 22 26 30 34 43 51 64 85 

WASTANI 3 3 5 5 6 9 12 15 18 21 24 30 36 45 60 

MBAYA 2 2 3 4 4 6 8 10 12 14 16 20 24 30 40 

MBAYA SANA 2 2 2 2 2 3 3 4 5 6 6 8 9 12 15 
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____________ 

 

JEDWALI LA NNE 

____________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 13(1)) 

____________ 

 

MPANGO WA MATENGENEZO YA MALI  

 

NA 

NAMBA 

TAMBU

LISHI 

MAELEZO YA 

MALI 

THAMANI 

YA MALI 

MATENGENEZO 

YALIYOPANGWA 

BAJETI 

ILIYOTENG

WA 
MUDA  

HATUA 

ILIYOC

HUKUL

IWA 

TAR

EHE 

KIASI 

KILICHO

TUMIKA 

MAELEZO 

YA ZIADA 

           

           

           

           

           

           

 JUMLA          
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____________ 
 

JEDWALI LA TANO 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 34(1)) 

____________ 
FOMU YA MADAI YA FIDIA 

 
                                                       

 
 
 
 

(Ijazwe na mdai au mwakilishi wa mdai) 
 

A. AINA YA MADAI (Weka (√) ipasavyo)  
 

Amri ya 
Mahakama   

  Ajali   Makubaliano nje ya 
Mahakama 

 Aina nyingine  

Kama aina nyingine tafadhali elezea 
………………………………………………………………………………………………
…………. 
 

B. TAARIFA BINAFSI ZA MDAI 
Jina la mdai ………………………………………………………………… 
Majina mengine/rakabu………………………………………...…….. 
Jinsi …………… Mahali pa kuzaliwa………………………………… 
Tarehe ya kuzaliwa……………………Shughuli……………....…… 
Namba ya Kitambulisho…………………………………… (NIDA, Leseni ya udereva, 
Hati ya kusafiria, Hati ya makazi, Kibali cha kazi au Kitambulisho cha kupigia kura) 
Uraia………………………………Anuani……………………………Mtaa/Kijiji 
……………… Namba ya Nyumba………………………. 
Wilaya………………………………. Mkoa………………………...… 
Nchi…………………Simu………...…Simu ya Mkononi…………… 
Baruapepe………….  
Taarifa za mwakilishi (ikiwa yupo)  
Jina…………...…………………………………………………….…... 
Anuani………………………………...………………………………… 
Shughuli……………………………………………….………………. 
Simu ya Mkononi……………………………………...……………… 
Uhusiano na mdai ………………………………...………………… 
 

C. TAARIFA ZA MADAI: 
Maelezo ya madai ……………………………………………..….…. 
Kiasi kinachodaiwa …………………….…………………………… 
Wanufaika ……………………………………………………………. 
Elezea iwapo mdai amepokea fidia inayohusiana na madai kutoka taasisi nyingine ya 
Serikali…………………………………………… 
Iwapo ndiyo, taja kiasi………………………………………………... 

 

 

Picha 
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Elezea iwapo kuna kesi ambayo haijakamilika Mahakamani au kwenye Baraza lolote, 
kuhusiana na madai haya. 
………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………........................................................
........................................................................ 
 

D. TAARIFA ZA MLIPAJI 
Jina la Taasisi………………………………………………….…….  
Anwani…………………………………………………………...…… 
 
 
 
 

E. TAMKO RASMI LA MDAI AU MWAKILISHI WAKE 
Mimi,……………………….., nikiwa mdai/mwakilishi ninathibitisha kwamba 
niliyoyaeleza hapo juu ni kweli kwa kadri ya ufahamu wangu na kama itathibitika kuwa 
kuna kughushi au udanganyifu kuhusu taarifa nilizotoa, hatua za kisheria zichukuliwe 
dhidi yangu. 
 
Saini…………….           Tarehe…………… 
 

F. KWA MATUMIZI YA OFISI: 
Uthibitisho wa mlipaji kupokea madai   

Tarehe ya mlipaji kupokea 
madai 

Imepokelewa na (Jina, Cheo, Saini na Muhuri rasmi)  

  
  

  
  

  

VIAMBATISHO 
 
1. Iwapo madai yametokana na ajali zinazohusisha vyombo vya moto vya Serikali, 

mdai atawasilisha nyaraka zifuatazo: 
 
1.1. Nyaraka za Msingi:  

i. Barua ya wasilisho; 
ii. Fomu ya taarifa ya ajali (TFN 80); 

iii. Mchoro wa tukio la ajali; 
iv. Taarifa za ajali za Jeshi Polisi (Ikiwemo Fomu ya Polisi Na.90, 93 

na 115) 
v. Maelezo ya dereva na mashahidi; 

vi. Nakala ya leseni ya udereva; 
vii. Nakala ya Kitambulisho cha Taifa; 

viii. Nakala ya kitambulisho cha ajira;  
ix. Nakala ya hukumu ya kesi ya usalama barabarani; 
x. Nakala ya kadi ya usajili wa chombo cha moto; na 

xi. Hati ya kukasimisha mamlaka kwa madai yaliyowasilishwa na 
mwakilishi 
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1.2. Nyaraka za ziada: 
1.2.1. Uharibifu wa mali 

i. Mkataba wa bima ya mdai 
ii. Mkataba wa bima ya mlipa fidia 

iii. Uthibitisho wa umiliki (kama vile, kadi ya usajili wa chombo cha 
moto, hatimiliki, mkataba n.k) 

iv. Makadirio ya thamani ya mali kabla ya tukio/ajali; na  
v. Makadirio ya thamani ya mali baada ya tukio/ajali 

 
1.2.2. Upotevu wa kipato 

i. Leseni ya biashara; 
ii. Hati ya nambari ya utambulisho wa mlipa kodi; 

iii. Hati ya usajili wa kodi ya ongezeko la thamani (inapohitajika); 
iv. Hati ya uthibitisho wa mlipa kodi; 
v. Taarifa ya akaunti ya benki kwa biashara rasmi inapohitajika; na  

vi. Taarifa ya ukaguzi wa fedha inapohitajika 
 

1.2.3. Kifo 
i. Hati ya Usimamizi wa Mirathi au barua ya uthibitisho;   

ii. Muhtasari wa kikao cha familia; 
iii. Hati ya kifo; 
iv. Kibali cha maziko; 
v. Taarifa ya matibabu au taarifa ya uchunguzi wa kifo; na  

vi. Uthibitisho wa gharama za matibabu au maziko. 
 
 

1.2.4. Majeraha 
i. Fomu ya Polisi Na.3; 

ii. Taarifa ya matibabu; na 
iii. Uthibitisho wa gharama za matibabu. 

 
2. Iwapo madai yanatokana na amri ya Mahakama, mdai atawasilisha nyaraka 

zifuatazo: 
i. Uamuzi wa Mahakama, Hukumu ya Mahakama pamoja na Amri ya kukazia 

Hukumu ya Mahakama; na 
ii. Hati ya Malipo. 

 
3. Iwapo madai yanatokana na makubaliano nje ya Mahakama, mdai atawasilisha Hati 

ya Makubaliano. 
4. Madai mengine yoyote yanayolipwa na afisa masuuli au Mlipaji Mkuu, mdai 

atawasilisha nyaraka zote muhimu zinazohusiana na madai hayo. 
 
 
 

Dodoma,                                 MWIGULU LAMECK NCHEMBA MADELU 
      3 May, 2024             Waziri wa Fedha 
 

 




